Thay đổi địa chỉ trụ sở chính

Thay đổi địa chỉ trụ sở chính

Thay đổi địa chỉ trụ sở chính Ngày 20/11/ vừa qua, công ty Luật TNHH HNLaw & Partners nhận được yêu cầu tư vấn của Quý khách hàng, nội dung yêu cầu tư vấn như sau: “Hiện doanh nghiệp tôi đã thay đổi trụ sở chính. Tuy nhiên, công ty tôi chưa thực hiện đăng ký thay đổi đăng ký kinh doanh. Vậy, có bị xử lý không và xử lý vi phạm như thế nào?”

Luật sư Công ty Luật TNHH HNLaw & Partners tư vấn như sau:

Theo quy định tại điều 43 Luật doanh nghiệp 2014 quy định về trụ sở chính của doanh nghiệp: “Trụ sở chính của doanh nghiệp là địa điểm liên lạc của doanh nghiệp trên lãnh thổ Việt Nam, có địa chỉ được xác định gồm số nhà, ngách, hẻm, ngõ phố, phố, đường hoặc thôn, xóm, ấp, xã, phường, thị trấn, huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh, tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương; số điện thoại, số fax và thư điện tử (nếu có).

Như vậy, nếu như địa chỉ trụ sở chính hiện nay có sự thay đổi so với thời điểm đăng ký doanh nghiệp thì công ty bạn cần làm thủ tục đăng ký thay đổi địa chỉ trụ sở chính trong giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp theo điều 40 Nghị định 78/2015/ NĐ-CP, nghị định về đăng ký doanh nghiệp.

Ngoài ra, theo quy định tại Điều 25 Nghị định số 50/2016/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế hoạch và đầu tư thì nếu công ty bạn vi phạm quy định về việc đăng ký thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp như sau:

Điều 25. Vi phạm quy định về thời hạn đăng ký thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp

  1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi đăng ký thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện, Giấy chứng nhận đăng ký địa điểm kinh doanh quá thời hạn quy định từ 01 đến 30 ngày.
  2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đền 10.000.000 đồng đối với hành vi đăng ký thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện, Giấy chứng nhận đăng ký địa điểm kinh doanh quá thời hạn quy định từ 31 đến 90 ngày.
  3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với hành vi đăng ký thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện, Giấy chứng nhận đăng ký địa điểm kinh doanh quá thời hạn quy định từ 91 ngày trở lên.
  4. Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc đăng ký thay đổi các nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp theo quy định đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 1, khoản 2 và khoản 3 điều này.

Như vậy, công ty bạn phải thực hiện thủ tục đăng ký thay đổi địa chỉ trụ sở chính theo quy định của pháp luật. nếu không thực hiện sẽ bị xử phạt với mức phạt cao nhất lên đến 15 triệu đồng tùy vào thời gian mà công ty bạn quá thời hạn thông báo.

————————–

Chi tiết xin liên hệ:

CÔNG TY LUẬT HNLAW & PARTNERS

Địa chỉ: Toà nhà DBS, số N028, lô 31 khu dịch vụ thương mại và nhà ở Hà Trì, phường Hà Trì, Hà Đông, Hà Nội.

Email: tuvan.hnlaw@gmail.com

Hotline: 0912.918.296

http://www.hnlaw.vn/tu-van-doanh-nghiep

https://vi.wikipedia.org/wiki/Doanh_nghi%E1%BB%87p

Leave a Reply

avatar
  Subscribe  
Notify of